บานเลื่อน แบบตั้งพื้น คือการฝังรางล่างและบน และติดล้อที่ตัวบานด้านล่างและบน เพื่อให้ล้อวิ่งไปบนราง และติดตัวประคองบานเอาไว้ที่ด้านบน รางชนิดหนึ่งที่นิยมกันมากก็คือ "รางราชา" ใช้กับบานที่มีน้ำหนักเบา เพราะล้อไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อรับน้ำหนักมากๆ แต่จะออกตัวเลื่อนได้ง่าย และเร็วกว่า
รางราชาทำด้วยพลาสติก สีน้ำตาล ผลิตมาเป็นเส้น มีความยาวต่างกัน ตั้งแต่ 2-4 เมตร ส่วนชุดล้อก็เป็นพลาสติกสีน้ำตาลเหมือนกัน
รูป. รางราชา ทำจากพลาสติกเส้น มีบ่ายื่นเป็นปีกทั้ง2ข้าง ร่องเป็นรูปตัวยู ตีร่องฝัง 8มม. ลึก10มม.
![](https://www.thaicarpenter.com/images/column_1222956093/IMG_1121_resize.JPG)
รูป. ชุดล้อและตัวประคอง บาน1บาน ใช้ ล้อ2ล้อ(ครีบที่ยื่นออกมาจะวิ่งอยู่ในร่องตัว ยูเพื่อประคองล้อไม่ให้ตกราง)การติดใช้เกลียวปล่อยยึดลงในช่องที่เห็นเป็นช่องยาวประมาณ 10มม. สามารถปรับได้ถ้าบานกระดก ไม่สนิทโดยหมุนปีกไปซ้าย-ขวา เพื่อให้ล้อสูง-ต่ำ และชุดตัวประคอง2ตัวที่ด้านบน ส่วนที่ยื่นออกมาก็จะประคองลงในร่องยูเพื่อช่วยประคองบานให้ทรงตัวอยู่ได้
วิธีการติดตั้ง
![](https://www.thaicarpenter.com/images/column_1216950801/IMG_0966_resize.JPG)
1.เจาะฝังล้อที่ขอบบานด้านล่าง โดยให้ล้อยื่นพ้นขอบ 5 มม.โดยประมาน ดอกที่เจาะขึ้นอยู่กับแต่ละผู้ผลิต มีทั้ง 30 มม.และ 35มม.
เจาะวางล้อลงที่บานทั้ง2ด้านของบาน ห่างจากขอบบานสัก 5 ซม.
2.เจาะยึดตัวประคองบน ลักษณะเดียวกับล้อล่าง คือให้ขอบพลาสติก(ตัวแป้น)เสมอกับบอบบานด้านบน ให้ปีกยื่นออกมา
จนสุด(สะสามารถกดลงได้เพราะมีสปริงอยู่ข้างใน สำหรับถอดบาน เข้า-ออก)
3.เซาะร่อง ฝังราง โดยใช้เร้าเตอร์ กัดตรง 8มม. แล้วตอกอัดลงไปในระวังอย่าให้คับเกินไป เพราะจะไปบีบให้ร่องเล็กลง จนเป็นสาเหตุให้ปีกที่ยื่นลงมาคับได้ แต่ถ้าหลวมเกินไปก็ทำให้รางหลุดง่าย การวางรางให้ดูที่ความหนาของบาน เป็นตัวกำหนดระยะห่างของรางทั้งสอง การเซาะร่อง ให้เซาะร่อง เพื่อวางราง บน 2ราง ล่าง2ราง
นี่เป็นบานเลื่อน แสดงให้เห็นด้านหน้า และด้านใน(จะเห็น ล้อล่าง2ล้อ และตัวประคอง 1ตัว เพราะบานเล็กและเบามาก)
![](https://www.thaicarpenter.com/images/column_1222956093/IMG_1127_resize.JPG)
แต่ถ้าต้องการบานเลื่อนที่มีน้ำหนักมากกว่า หรือทนทานกว่า มีลักษณะรางและล้อแบบเดียวกัน แต่วัสดุที่ทนกว่า คือรางทำจากอลูมิเนียม และตัว ล้อและตัวประคองเป็นโลหะ ล้อเป็นแบมีลูกปืน ทั้งนี้ก็เลือกตามการนำไปใช้งานนะครับ
ส่วนอุปกรณ์ที่เห็นด้านล่าง นี้คือ บานเลื่อนแบบแขวน เหมาะกับงานที่มีน้ำหนักมากๆเช่นบานประตู ล้อที่ใช้สามารถรับน้ำหนักได้ตั้งแต่60กก. จนถึงมากกว่า100กก.ส่วนการนำไปใช้งานอย่างไรและติดตั้งอย่างไรนั้น ทีมงาน thaicarpenter.com จะนำมาเสนอต่อไป
![](https://www.thaicarpenter.com/images/column_1222956093/IMG_1116_resize.JPG)