วีดีโอแนะนำการใช้งาน จิ๊กเจาะบานพับถ้วย ด้านล่าง
สนใจสั่งซื้อ จิ๊กเจาะบานพับถ้วย คลิกที่รูปล่าง
![](https://www.thaicarpenter.com/images/catalog_images/1536900372.jpg)
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1627_resize.JPG)
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1631_resize.JPG)
บานพับรูปถ้วย เป็บบานพับชนิดหนึ่งที่นิยมใช้มาก เพราะสะดวก กับการติดตั้ง ราคาไม่แพง และการใช้งานพูดแบบชาวบ้านก็คือ "เวิร์ค"ว่างั้นกันเถอะครับ
บานพับถ้วย มีด้วยกัน 3 ชนิด คือ
- บานพับแบบทับเต็มขอบ ดูภาพประกอบ.
-บานพับแบบทับกลาง(ครี่ง)ขอบ ดูภาพประกอบ.
และบานพับแบบในขอบ ดูภาพประกอบ.
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขนาดความหนาของการทับ เต็มขอบ หรือกลางขอบ ก็มีให้เลือก ปกติทั่วไปข้างตู้นิยมอยู่ที่ไม่เกิน 20-22 มม (หากหนากว่านั้น เช่น 1นิ้ว อาจต้องใช้รุ่นถัดมาโปรดสอบถามผู้จำหน่าย)
ขั้นตอนการติดบานพับถ้วยรุ่นทั่วไปมีดังนี้
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1649_resize.JPG)
- กำหนดระยะเจาะ และเลือกจำนวนตัว บานพับ ปกติระยะห่างจาก ขอบบน-ล่างประมาณ 10 ซม. หรือประมาณ 1 ใน 6 ของความสูงโดยประมาณ
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1629_resize.JPG)
- กำหนดระยะห่างจากขอบบานตู้ ถึงกึ่งกลาง ปกติประมาณ 17.5 + 5.0 = 22.5 มม. (ความหนาไม้อาจแตกต่างกันไปบ้าง)แต่สามารถปรับแต่งได้ภายหลัง
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1637_resize.JPG)
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1633_resize.JPG)
- เจาะ ฝังบานพับใช้ดอก 35 มม. เจาะลึกพอที่จะฝังบานพับถ้วยมิด ประมาณ 15 มม.
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1626_resize.JPG)
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1646_resize.JPG)
- เจาะจนครบทุกตัวแล้ว มาทำการยึดบานพับ เข้ากับบานให้ครบทุกตัว ด้วไขควง ส่วนเกลียวปล่อยนั้นจะแถมติดมากับตัวบานพับแล้ว
![](https://www.thaicarpenter.com/images/sub_1235085706/IMG_1648_resize.JPG)
- เมี่อยึดบานพับเข้ากับบานแล้ว ต่อไปก็เป็นการติดตั้ง แนะนำวิธีแบบโบราณและเบสิคที่สุด โดยการยกขึ้นทาบ โดยกำหนดระยะความสูงที่ต้องการ แล้วยึดเกลียวปล่อย
- เมื่อยึดเกลียวปล่อยครบทุกบานแล้ว ทดลองปิดตู้ดู ระยะต่างๆ อาจจะบิดเบี้ยวไปบ้าง สามารถตกแต่งได้จากตัวเบ่งที่ติดมากับบานพับ โดยปรับให้ขนานกับขอบตู้ (ดูจากขนาดบานที่เราลองมาเทียบดูก่อนการติดตั้งบาน ว่าก่อนหน้านั้นเราวางแผนเผื่อระยะเอาไว้อย่างไร) โดยปรับให้สอดคล้องกัน